Lớp 12a1 Trường THPT Nguyễn Du
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Lớp 12a1 Trường THPT Nguyễn Du

Diến Đàn Lớp 12a1 Khóa 2007-2010 Trường THPT Ngyễn Du Phù Cừ-Hưng Yên

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share|

Tản mạn cuộc sống

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Tác giảThông điệp

tranthuong
Trẻ sơ sinh

tranthuong
Nam
Birthday : 02/03/1992

Trạng Thái
Tản mạn cuộc sống Empty

Nguồn : Http://www.forum-k12t2.tk//t74-topic

Tiêu Đề : Tản mạn cuộc sống

Diễn đàn wWw.k12t2.tk - Kết nối công nghệ - Chia sẻ đam mê

--------------------------------------------------

Như có ai đó đã từng nói rằng:" Tôi đã từng muốn có một cuộc sống bình thường nhưng thực ra làm gì có một cuộc sống bình thường hay không bình thường. Điều quan trọng là cách bạn sống và nhìn nhận về nó mà thôi".

Đúng vậy, mỗi chúng ta sống trên đời ai mà chẳng mong muốn có được một cuộc sống hạnh phúc, không phải lo lắng muộn phiền gì. Nhưng có mấy ai được hưởng một cuộc sống trọn vẹn như thế.

Như tôi cũng có người hỏi tôi mơ ước của tôi là gì? Tôi cũng chỉ trả lời rằng tôi mong ước có một cuộc sống bình thường như bao người bình thường khác. Nhưng chẳng bao giờ tôi định nghĩa được cuộc sống bình thường là một cuộc sống như thế nào? Đối với tôi, tôi chỉ mong ước được yêu thương,được chia sẻ,được làm những gì mình muốn. Thế đấy, thế mà có rất nhiều ý kiến khác nhau. Có người bảo tôi quá tham lam vì như thế là hạnh phúc quá rồi còn gì. Cũng có người bảo sao ước mơ của tôi giản dị thế, sao không ước một cuộc sống giàu sang, có địa vị, nhàn nhã thảnh thơi. Mỗi người có một ý kiến khác nhau nhưng tôi nghĩ đó là mơ ước của riêng tôi và có lẽ cũng là của rất nhiều người. Tất nhiên có thể đây là những ước mơ của bây giờ, cũng có thể trong tương lai suy nghĩ của tôi sẽ khác và khi đó có thể tôi sẽ có những ước mơ khác. Nhưng dù sao sống cũng phải có ước mơ chứ!!!
Cuộc sống với người này có thể họ cho đó là bất hạnh, người kia có thể cho đó là bình thường hay người khác có thể là hạnh phúc. Điều đó còn phụ thuộc vào các suy nghĩ của mỗi người.
Trong cuộc sống thường ngày cũng vậy,chúng ta thường than thở những cái đen đủi cứ hay đến với mình. Đang đi trên đường gặp nhiều đèn đỏ, bạn nhăn nhó sao số mình hôm nay đen thế. Sao bạn không nghĩ gặp nhiều đèn đỏ đôi lúc hôm nay mình sẽ đỏ cũng nên. Hay biết đâu trong lúc chờ đợi bạn sẽ bắt gặp một anh chàng đẹp trai đang đứng cùng mình thì sao. Hãy mỉm cười với anh chàng một cái rồi sẽ thấy đời đẹp hơn đấy.Hay khi bạn thấy buồn vì chưa có người yêu, nhưng biết đâu khi có rồi bạn sẽ không được thưởng thức những thứ mà khi bạn chưa có: những buổi lang thang một mình trên phố, những lúc tán gẫu hàng giờ với bạn bè hay đơn giản là không được thưởng thức cảma giác "cô đơn" như trước đây nữa... Hãy tận hưởng những gì mình đang có và quý trọng nó, như thế bạn sẽ thấy cuộc sống thú vị hơn nhiều.

Tuy nhiên nói thì nói thế thôi nhưng vẫn phải buồn chứ. Những lúc buồn tôi hay đạp xe trên đường một mình, đi bộ trên vỉa hè hay ngồi ở một góc nào đó. Những lúc đó tôi có thể ngắm được những người xung quanh, quan sát họ và sẽ thấy dòng đời cứ chảy. Cái cảm giác mình hoà vào dòng người đó hay đứng yên nhìn nó trôi đi thật thú vị. Bạn sẽ thấy trên con đường đó có rất nhiều con người khác nhaul Có người thì đang vội vã đi nhanh để tìm đường về nhà, đến cơ quan. Có những kẻ vô tư vừa đi vừa cười khúc khích. Có những đôi tình nhân lãng mạn đang ôm nhau trong cái rét lạnh về. Có những cụ ông cụ bà chầm chậm đạp xe hay những em bé đang ăn kẹo mút ngon lành.... Và biết đâu trong số những người ấy cũng có kẻ giống như bạn, cũng lặng lẽ nhìn ngắm mọi người và lặng lẽ cảm nhận theo những cách của riêng mình.. Có thể lắm chứ ?

Có thể bạn sẽ bất giác mỉm cười khi bắt gặp một đôi tình nhân đang hôn nhau. Bạn cảm thấy rằng họ thật hạnh phúc. Nhưng có thể bạn sẽ thấy buồn trước hạnh phúc của họ. Bạn cũng có thể sẽ bắt gặp những đứa trẻ lang thang một mình kiếm sống và bạn cảm thấy mình hạnh phúc biết bao khi có một mái nhà... Bạn sẽ bắt gặp rất nhiều, rất nhiều những mảnh đời nhỏ bé như vậy. Chúng như những mảnh ghép hình xếp lại thành một bức tranh vẹn toàn của cuộc sống.

Thỉnh thoảng bạn nên dừng lại nhìn ngắm cuộc sống, tận hưởng nó từng chút một. Hãy làm một người khách lữ hành tận tụy, bạn sẽ cảm thấy cuộc sống này thật đáng sống biết bao.

Thành tích của tranthuong
Tài Sản của tranthuong
Chữ ký của thành viên

Tản mạn cuộc sống

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang

* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
...-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài...